MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 8 mwezi Aprili 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA S.L.P.2208 MOROGORO,
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802
DODOMA (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Pwajiri”) kwa upande

mmuoja;
NA

Ndg. Enock Mosha, S.L.P - MOROGORO (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama
“Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha
wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali 2a
nje kwa ajili ya kuunda Balusters kuzunguka ramp na ngazi (stair) jengo la utawala

katka chuo cha ufundi stadi cha wilaya ya Korogwe

KWA KUWA mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi Kuchomba (weld)
Balusters na hand rail kuzunguka ramp na ngazi (stair) katika jengo la utawala.

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika:

Page 1ol 9

Bramm et it P B nmm—

Scanned with CamScanner




HIVYO BASI. PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA [FUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI | na laki sita
; :

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 1,600,000.00 (Milioni moj masharti
tu), Fundi atafanya kazi ya Kutengeza Balusters yote ya jengo zima kwa
yalivomo katika Mkataba huuy.

Kawa Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundf

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakaDO‘fUW"f
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwayjiri atamlipa Fundi kama ifuatayo:

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi:

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(2) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 10 mwezi April 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya larehe tajwa, pande zote Zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku kumi tu (10) toka tarehe ya makabidhiano
ya kazi hIWO- Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku
ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika, .

i.
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{¢) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maclekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kutengeneza madrisha ya grill na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana
katika Michoro aliyoitoa Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi natatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopanegwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi
na kuajin na kumlipa “Fundi Mwingine” ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo "Fundi Mwingine” zitatokana na schemu ya fedha aliyatakiwa
kulipwa Funai kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi rawingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri
atoe maelekezo yake;

(2) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials), Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) ili Mwajiri
atoe maelekezo yake;

(f) Kuwealipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kalanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(8) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya:

(n) Kuzingatia na kutekeleza masharti yole ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huy mara tu
atakopomaliza kazi illyoainishwa katika Mkataba huu,
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6. WAJIBU WA MWALIRI

AMwajiri atakuwa na wajibu ufuatao; -
4 ho lealingana

(o) Kumbipa Fundi malipo halali ya kazi liyoainishwa katika Mlecatah
pale Frne

Ny ataratiby ulohainishwa katka kipengele Na, 3 cha Miataha i,
aha huu,

atakapokinwa ametimiza wafibu wake kikamilifu kalingana na Mical
" 2 M NG
(b) Kutoa idhini ya kuanza kazf na kuendelea na ufenzi/kazl kutokana na ¢ iiba ya

ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundl,

(€) Kusimamia lawa ulamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadl mwishe wa kazi

kama ilivyoainishwa katika Mliataba huu,
(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwayjiri lewa Fundi.

(j) Kuzingatia na kutekeleza masharli yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (wilhholding tax).
(2) Kumkata fundi fedha za uharibufu “Defect Liability™ wakati na baada ya ujenzi

zinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio “Retention Period"

7. WATUMISHI WA FUNDI
(a) Fundi atatakiwa kuwa katika enco la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajirf, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au
kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito

kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundl ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
walakaomsaidia katika kulanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza (i Fundt amuondoe mtu au msaidizi yeyote
wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyl kazi kama inavyotakiwa na

Mwajiri na kulingana na Mkataba huu,

B, MSIAAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
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(a) Mwa)iri atakuwa na haki ya kuweka msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shugnuli za ujenzi kwi niabe
€ ’ I3 3 # #
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project

'

Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa Nnd Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) uu
mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au hkwa mtu yeyote amibaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katica Kifungu chaZ(a)chia
akataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa rwajiri kuhusu marmbo

yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, raclezo na Viwuando
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of matericls).

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo vi%0
kinyume na Mkataba huu,

ill. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifunsu cha 8 (b) cna

Mkataba yatakuwa batili.

UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI
Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojengwa
na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na mwajiri, basi Funai
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

). MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yara~eza auwa hatina aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kias. cha kazi inayolanywa
(quantity/extent of the works).
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dilika lkwa gharama Y7 nfunds

() Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yn'v.npclc'l{l:'ﬂ kuba
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzl.

ACTICAL
11, KUKAMILIKA K\WA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZ! (PR
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(@) Mwajirt atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atato '
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyo

katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

2 kwa Fundi Hati ya
andikwa

atika jengo

[h‘ .".'ﬂd.'l wa Matazoamio [|lﬂh“\un ni h”ezi mitatu (3)] Uhﬂrlhﬂll WOVJDIE‘ L
Mwrajiri ametoa hatiya

utakaotokea ndari va kipindi cha miezi mitatu tangu siku
kukamihika kwa ujenzi utarckebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siu
thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.

ya miezi

(c) Awajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha
uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya

% ya

Mvsajiri,

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kvsa Mwiajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

13.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,

Itakapotokea jambo lolote
na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbil

kimbunga, tetemeko (2 ardhi
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka,
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15 NOTISI (NOTICLS)
J l‘l‘“ “llll'-l ',“”lllhl‘,fllll”l"’”h' I".Jll”'.tl 14l aliinl '”“" -!'"!-lllfll'l{ﬁ‘_,.

awasiliano yote, '
Maw ) Ally ) bevzid Vpaaiaehs satrusones wrin M atal i

upelelwa moja fiwa moja (physle

Jowwar ol ,
ant ya posta kwa b ”W“""“”"M (regtlabenadl inally,

Al kit anw

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Shera 2a hutalsin Miataba huu nac tlanya )l v ezl it tlea ghleatalin B n Jduer b 24

Tanzania,

17. RUSHWA
wapo  Fundi, watumishi au wasaldizl wake  katlki  kulevelezs ajenzi huo
watagihusisha na masuala yoyaote ya rushvea ama Jinad yoyote, Dash thessjich o o2
Kuvun)a mMikataba huu,

15, KUVUNJWA KWA MKATABA

MKataba huu unaweza kuvunjwana upande wowole wa Mkitaba huu.,

(a) Akataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozole za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatajo:

i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyole ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakali wa ujenzi, au

ii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya «upata idhini ya Meetdjici
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo
Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba

huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa
na Fundi.

(b) mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozole za Fundi, Iwapo Mwajiri akilanya makosa
yafuatayo:
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anda ya muda ambao

- i na nne b _ .
a siku kumi nq A skt keumi

2 Fundi ndanty
aba hiu, au

Lo Mwajiri kutomtipa Fundi ndani y
anaepaswa knmbipa Fundi na akaendelea kutomlip
na nne baada ya kypewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkat

. _ o PO ; int, au

N Mwajin anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha ciku Lhelathint, ¢

o X . iiri. michoro
iii. Fundi asipopata maclckezo yanayohust ujenzi kutoka lewa Mwajiri,

| iiri ndani ya
pamoia na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwsajiri ndant ye

1 uloa
stk kumi o nan ne  baada  ya muda  ambao angepaswa  kutos

maclckezo.michoro pamoja na makabrasha mengine, au

Kuchelewesha upelekeji wa vilaa vya ujenzi (materials) au kichelewesha

W,

- - e : : V 111 r jiri
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v, Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi enco la ujenzi kinyume na makubaliano

katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Mwajiri,

19. USIRI
Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO
rgogoro wowote ulakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
uterelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mrataba. Iwapno majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgaogoro, basi upande
viowole utatoa Notisi ya siku kumina nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia
ya usuluhishi (arbitration).

] }'l
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